ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

เริ่มหมัก
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
พูดคุย ปรึกษา สอบถาม เกี่ยวกับ การทำน้ำหมักชีวภาพ มหาบำบัด พลอยเพชร เจียระไนเพชร
  • หน้าที่:
  • 1

เริ่มหมัก 2 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #43

สวัสดีชาวหมักทุกท่าน (ศิษย์ป้าเช็ง)
ผมเพิ่มหมักเมื่อวันที่ 8 สิงหาคม 2554 ถึงวันนี้ก็ประมาณเดือนกว่า ๆ ตอนนี้ยังไม่มีประสบการณ์อะไร แต่ผมดูรายการ Super Cheng ทุก
ครั้งที่มีเวลาว่าง โดยเสาร์และอาทิตย์ เปิดตลอดทั้งวัน ผมสนใจรายการนี้มาก ถึงแม้ว่าทางรายการจะเอาเทปมาเปิดก็ตาม ดูแล้วดูอีก ผมพบรายการนี้โดยบังเอิญ คือไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีรายการอย่างด้วย ประมาณกลางเดือน กรกฎาคม 2554 ที่ผมได้ดู ต่อมาสัก 2-3 วัน ผมหาอุปกรณ์มาเตรียมหมัก ครั้งแรกหมัก ป้อม,ยอ,หมอ,เพ็ด ก่อน ต่อมาหมักกล้วยน้ำหว้าสุก ขมิ้น ขิง ข่า มะเขือเทศ ลำไย มังคุด และน้ำพลอยเพรช 2 ถัง ถังละ 100 ลิตร ส่วนอย่างอื่นหมักถังละ 20 ลิตร ตอนนี้เฝ้าดูอยู่และเริ่มกลิ่นหอมแล้ว โดยเฉพาะเจ้ายอ และพลอยเพรช เวลาเปิดฝามีกลิ่นหอมมาก วันนี้ไว้แค่ก่อน มีประสบการณ์เมื่อไหร่ จะมาบอกให้ชาวหมักได้ทราบทั่วกัน หากชาวหมักท่านใด มีประสบการณ์ดี ๆ มาบอกเล่าตรงนี้ ผมว่าจะเป็นประโยชน์อย่างมหาศาล เป็นความรู้ ที่เป็นวิทยาทาน จะได้บุญกุศลอย่างประมาณมิได้เลย
พงศ์

ตอบกลับ: เริ่มหมัก 2 ปี, 10 เดือน ที่ผ่านมา #46

ขอบคุณที่ติดตามและแชร์ข้อมูลครับ
  • หน้าที่:
  • 1
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 1.32 วินาที